News Ticker

Lipumba na ugonjwa wa kutokuwa na uhakika


Ni kitendo kilichowaumiza wafuasi wa Chama cha Wananchi (CUF), pale Prof. Ibrahim Lipumba alipotangaza kujiuzulu wadhifa wake wa uwenyekiti wa chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu wa 2015.

Si tu kwa sababu wafuasi hao walishamzowea sana katika harakati zao za kisiasa, bali kilichowaumiza zaidi ni kujiuzulu katika kipindi ambacho moto wa kisiasa ndio ulikuwa unawaka vilivyo.

Kwanza tukubali kuwa haki ya kujiuzulu alikuwa nayo kwa mujibu wa katiba ya chama hicho, ingawa haki yake iliumiza watu wengi sana hasa wapenzi, wafuasi, washabiki wa chama hicho.

Kipindi kile Prof. Lipumba alipowakusanya waandishi wa habari kuwaeleza kujiuzulu kwake, sababu aliyoitoa ilifanana na kushuka kwenye gari kwa kuchukizwa na abiria uliyempandisha mwenyewe!

Prof. Lipumba alisema: “Walioipinga rasimu ya katiba ya wananchi ndani ya Bunge maalum la katiba ndio tunaamini wataturahisishia kushinda uchaguzi. Tumeshindwa kuongozwa na maadili.”

Hapa bila ya kutafuna maneno alikuwa anamzungumzia Edward Lowassa (waziri mkuu mstaafu), mara baada ya Umoja wa Katiba ya Wananchi (UKAWA) kumkaribisha mwanasiasa huyo.

Na Rashid Abdallah

Ni wazi kuwa kitendo kile kilikuwa ni unafiki wa kisiasa ambao upinzani ulifanya, walitekeleza ile kanuni ya kutokuwa na adui wa kudumu ila maslahi ya kudumu.

Lowassa ni mwanasiasa aliyegonda vichwa vya habari kwa tuhuma za ufisadi, hata ile “List of Shame” ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), waliyoitoa mwaka 2007 katika viwanja vya Mwembeyanga, jina la mwanasiasa huyo lilikuwepo katika orodha hiyo.

Kwa  Chadema na viongozi wake lilikuwa si tatizo kumwita Lowassa ni fisadi kabla, aliandikwa sana na kusemwa sana (kama maneno yanatoboa basi angekuwa tenga).  Baada ya kumsema sana, hatimaye wakamkaribisha  kuwa mgombea wao wa uraisi wa Chadema kwa mwanvuli wa Ukawa.

Ingawa Lipumba anakiri kuwa miongoni mwa waliomkaribisha Lowassa,ila katika moja ya mkutano wake na waandishi wa habari alisema: “nami nilishiriki kweli katika kumkaribisha (Lowassa) ndani ya Ukawa, lakini dhamira yangu na nafsi yangu inanisuta”.

Dhamira na nafasi yake inamsuta baada ya kumpandisha katika gari abiria ambaye anaamini kimadili hapaswi kupanda gari ya Ukawa, kisha abiria huyu ndiye akawa dereva wa gari lile.

Yawezekana alimkaribisa mtu ambaye kama angekuwa abiri wa kawaida lisingekuwa tatizo, ila shida ni huyu abiria kushika usukani, yaonekana ndio jambo zaidi liliomuumiza Lipumba, sio ajabu kuwa mahesabu yake ni kuwa usukani ule angeushika yeye.

Baada ya kukutana na waandishi na kutangaza kujiuzulu, kisha Prof. Lipumba akarudi tena, akiamini anayo haki ya kutengua uamuzi wake, pia taratibu za kukamilisha utenguzi hazikukamilika, huku upande mwengine wakiamini hana haki ya kutengua uamuzi wake na taratibu za kumtegua zimekamilika.

Kwa sasa kinachoonekana ni vita kati yake na Maalim Seif Sharif Hamad, ambaye anajuulika na wengi kuwa ndio Katibu Mkuu wa Chama hicho, vita ambavyo vinaathiri chama kwa kiasi kikubwa.

Kuna jambo moja kubwa naligundua kutoka kwa Prof Lipumba, tangu anamkaribisha Lowasa kisha akajiuzulu, baadae akarudi tena; kumbe ni mtu wa kigeu-geu, mwenye ugonjwa wa kutokuwa na uhakika na ayafanyayo.

Hakuwa na uhakika ikiwa anamkaribisha mtu sahihi katika Ukawa au la, pia hakuwa na uhakika ikiwa uwamuzi wa kujiuzulu ulikuwa sahihi au la. Kwahiyo usishangae endapo atafanya jengine kisha akashidwa kuwa na uhakika ikiwa kalifanya sahihi au la, kwa sababu huu ndio ugonjwa wake.

Ugonjwa wake wa kutokuwa na uhakika ndio unaomfanya  kuwa mchwa wa  kukimeng’enyae chama cha CUF, mmeng’enyo ambao wengi wa wafuasi wanaamini sio wa kheri.

Prof Lipumba angekuwa na uhakika na maamuzi yake, wala tusingekesha kuandaa makala refu za kumsema yeye kila uchao. Labda niulize; Yule Mzee aliyekuwa na uhakika na anayoyafanya yuko wapi kwa sasa?

Namzungumzia Dk Willibrod Slaa, naye alijiuzulu kama Prof Lipumba tena katika majira yale yale ya joto la kisiasa liko juu, hata ukiniuliza kwa sasa anaishi wapi; ukweli sipajui!

Kawa mchache wa kusemwa, katekeleza haki yake ya kujiuzulu, naami kwa sasa anafanya anayoona ni sahihi Zaidi kwake kuliko siasa na anaamini uwamuzi wake ni sahihi na alikuwa na uhakika na aliloliamua.

Hatujamuona kurudi kuwa mchwa wa kuimeng’emya Chadema. Ajabu kwa huyu mwenye ugonjwa wa kutokwa na uhakika na ayafanyayo, amekuwa tatizo kwa chama.

Aliondoka kwa mbwe mbwe mbele ya waandishi wa habari (kama mwanamke amuachae mume kwa shangwe na nderemo), akielekea kuifanyia kazi elimu yake ya uchumi, tena akiahidi kuwa mwanachama tu wa kawaida.

Lakini wapi! Kumbe alipokuwa nje alitamukiwa na mijeledi ya kisiasa, anataka tena sasa.  Uliondoka mwenyewe jamani! Kiherehere hiki cha kuwakosesha watu usingizi cha nini?

Au huku kutokuwa na uhakika na ayafanyao kuna shida ya afya ya akili kuwa mgogoro.  Kwa sababu usimuone mtu kasoma sana, ukaona visumari vya akili  ni madhubuti kila kona! Hapana! Mungu kila mtu humpa uimara na udhaifu katika mambo.

Kwani nani aliyetarajia bilionea ambaye bado anafanya biashara ili awe chizi wa pesa, angetiliwa shaka juu ya afya ya akili yake? Kwa sasa tatifi na wataalamu wengi wa afya ya akili, wamejitokeza kuonyesha wasi wasi wao na afya ya akili ya Rais Donald Trump. Hakuna mtu alitegemea!

Ukweli ni kuwa, hutokosea ukimtuhumu Lipumba kuwa na nia mbaya na CUF, wakati aliojiuzulu ulikuwa ni wakati mbaya na namna alivyorudi kwa mabavu hakuleti picha nzuri, kuna kila namna ya kumfikiria kuwa hana nia njema.

Magdalena Sakaya, katika kinachoonekana ni jibu kwa Maalim Seif, anasema tatizo la msingi mpaka mgogoro wa CUF umeendelea  kuwepo, ni kugoma kwa Katibu Mkuu kukaa kitako na Lipumba na kutomtambua.

Anayoyasema Sakaya upo uwezekano mkubwa kuwa ya kweli, lakini Maalim Seif hawezi kuwa mzizi wa tatizo hili la sasa. Unaanzaje kumuamini mtu aliyekiacha chama wakati mbaya kisha anarudi wakati siasa zimetulia?

Hutokosea ukimtuhumu kuwa hata huko mbele, kama chama kikipitia wakati mwengine mgumu anaweza kukiacha tena, kisha akakisubiri tena mbeleni ili akidandie.

Ikiwa kukaa na Maalim Seif ni jambo la msingi kwa nini Lipumba hakuona jambo la msingi kukubali kuibebea nyadhifa yake hadi uchaguzi upite?

Aliombwa, tena na waliomzidi hadi umri abaki kwenye nafasi yake hadi  uchaguzi utapoisha, lakini akagoma. Kama kujiuzulu na kukataa nasaha za kubaki, aliona ndio njia sahihi ya kutatua tatizo aliloliona kwanini iwe tatizo kwa wengine kugoma kukaa naye kitako?

Prof Lipumba  anasema Katibu Mkuu anahujumu chama. Labda niulize, yule aliyepo katika chama mchana na usiku na huyu ambaye anakifanya chama kama casino kwa ingia-toka; nani hasa ni mhujumu chama?

Yule anayerudi kwenye chama baada ya kujiuzulu kwa khiari yake, lakini ujio wake umekuwa wa matatizo na shida;  inakuwaje anaacha kujihesabu kuwa  mhujumu  chama?

TANBIHI: Makala hii kwa mara ya kwanza ilichapishwa katika gazeti la Mwelekeo, tarehe 11 Aprili 2017

About Zanzibar Daima (1514 Articles)
Zanzibar Daima, Jana, Leo na Kesho

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s